Cho 20,7 gam hh A gồm Cu, Fe, Al phản ứng hết với axit clohidric. Sau khi các
phản ứng xảy ra hoàn toàn thấy có 6,9 gam chất rắn không tan đồng thời giải phóng 10,08 lít
khí (đktc). Tính % khối lượng mỗi kim loại trong A.
Cho 20,7 gam hh A gồm Cu, Fe, Al phản ứng hết với axit clohidric. Sau khi các
phản ứng xảy ra hoàn toàn thấy có 6,9 gam chất rắn không tan đồng thời giải phóng 10,08 lít
khí (đktc). Tính % khối lượng mỗi kim loại trong A.
Đáp án:
Trg hình nha
Giải thích các bước giải:
Giải thích các bước giải:
Phương trình hóa học :
`Cu+HCl→` Không phản ứng
( Do` Cu` đứng sau `H` trong dãy hoạt động hóa học của kim loại )
`Fe+2HCl→FeCl_2+H_2↑`
`x` `→` `x` `(mol)`
`2Al+6HCl→2AlCl_3+3H_2↑`
`y` `→` `1,5.y` `(mol)`
`→6,9(g)` chất rắn không tan là `Cu`
`→m_{Cu}=6,9(g)`
Gọi số mol của `Fe` và `Al` lần lượt là `x(mol)` và `y(mol)`
`→m_{Fe}+m_{Al}=m_{hh}-m_{Cu}`
`⇔56.x+27.y=20,7-6,9=13,8(g)(1)`
`-n_{H_2}=\frac{V_{H_2}}{22,4}=\frac{10,08}{22,4}=0,45(mol)`
`⇔x+1,5.y=0,45(2)`
Từ `(1)` và `(2)→x=0,15;y=0,2`
`-n_{Fe}=x=0,15(mol)`
`→m_{Fe}=n_{Fe}.M_{Fe}=0,15.56=8,4(g)`
`-%m_{Fe}=\frac{m_{Fe}}{m_{hh}}.100%=\frac{8,4}{20,7}.100%≈40,58%`
`-%m_{Cu}=\frac{m_{Cu}}{m_{hh}}.100%=\frac{6,9}{20,7}.100%≈33,33%`
`-%m_{Al}=100%-%m_{Fe}-%m_{Cu}`
`⇔%m_{Al}=100%-40,58%-33,33%=26,09%`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$