đốt chấy hoàn toàn hợp chất hửu cơ phải cần 3,2g o2 thu được 4,4g co2 và 1,44g h2o. cho tỉ khối hơi của hợp chất hữu cơ so với co2 là 3 .
Đem đốt cháy hoàn toàn 0,396g chất X , tất cả sản phẩm cháy đi qua bình đựng nước vôi trong dư. Tính khối lượng kết tủa thu được và độ tăng khối lượng bình.
Đáp án:
`m_{CaCO_3}=1,5(g)`
`\Delta_m=0,876(g)`
Giải thích các bước giải:
`n_{CO_2}=\frac{4,4}{44}=0,1(mol)`
`n_{H_2O}=\frac{1,44}{18}=0,08(mol)`
`n_{O_2}=\frac{3,2}{32}=0,1(mol)`
Ta có
$∑n_{O(\text{Sau pứ})}=2.0,1+0,08=0,28(mol)>n_{O(\text{Trước})}=0,1.2$
`=>` Trong hợp chất có `O`
Gọi CTPT của hợp chất là `C_xH_yO_z`
`n_{O}=0,28-0,2=0,08(mol)`
`x:y:z=0,1:0,16:0,08=1,25:8:1=5:8:4`
`=>` Công thức rút gọn của `X` là `(C_5H_(8)O_4)_n`
Lại có `M_{X}=44.3=132`
`=>(12.5+8+4.16)n=132`
`=>132n=132`
`=>n=1`
`=>CTPT` của `X` là `C_5H_8O_4`
`n_{X}=\frac{0,396}{132}=0,003(mol)`
Bảo toàn nguyên tố `C` và `H`
`=>n_{CO_2}=0,003.5=0,015(mol)`
`n_{H_2O}=4,0,003=0,012(mol)`
`CO_2+Ca(OH)_2->CaCO_3+H_2O`
Theo phương trình
`n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=0,015(mol)`
`=>m_{CaCO_3}=0,015.100=1,5(g)`
`\Delta_m=m_{CO_2}+m_{H_2O}=0,015.44+0,012.18=0,876(g)`