Trộn lẫn 3 dd : H3PO4 6% (D= 1,03gam/ml) , H3PO4 4% (D= 1,02gam/ml), H3PO4 2% (D= 1,01 gam/ml) theo tỉ lệ tương ứng 1:2:3 về thể tích thu được ddX
tính nồng độ phần trăm của H3PO4 trong ddX
giúp e vs mn ơiiiiii
e sẽ vote 5 sao
Trộn lẫn 3 dd : H3PO4 6% (D= 1,03gam/ml) , H3PO4 4% (D= 1,02gam/ml), H3PO4 2% (D= 1,01 gam/ml) theo tỉ lệ tương ứng 1:2:3 về thể tích thu được ddX tín
By Sarah
Đáp án:
\[\text C\%_{\text H_3\text{PO}_4}=3,344\%\]
Giải thích các bước giải:
Giả sử có 6 lít dung dịch X
Suy ra: \(\begin{cases}\text V_{\text{dd}\ H_3PO_4\ 6\%}=1\ \text{lít}\\ \text V_{\text{dd}\ H_3PO_4\ 4\%}=2\ \text{lít}\\\text V_{\text{dd}\ H_3PO_4\ 2\%}=3\ \text{lít}\end{cases}\\⇔ \begin{cases}\text m_{\text{dd}\ H_3PO_4\ 6\%}=1000\cdot 1,03=1030\ \text{gam}\\ \text m_{\text{dd} \ H_3PO_4 \ 4\%}=2000\cdot 1,02=2040\ \text{gam}\\ \text m_{\text{dd}\ H_3PO_4\ 2\%}=3000\cdot1,01=3030\ \text{gam}\end{cases}\)
\(⇔ \begin{cases}m_{H_3PO_4(\text{dd}\ H_3PO_4 \ 6\%)}=1030\cdot 6\%=61,8\ \text{gam}\\ m_{H_3PO_4(\text{dd}\ H_3PO_4 \ 4\%)}=2040\cdot 4\%=81,6\ \text{gam}\\ m_{H_3PO_4(\text{dd}\ H_3PO_4 \ 2\%)}=3030\cdot 2\%=60,6\ \text{gam}\end{cases}\Rightarrow \sum m_{H_3PO_4}=61,8+81,6+60,6=204\ \text{gam}\)
Suy ra nồng độ % của axit photphoric là:
\[\text C\%_{\text H_3\text{PO}_4}=\dfrac{204}{1030+2040+3030}\cdot 100\%=3,344\%\]