a)Một ấm nước bằng nhôm có khối lượng 500g chứa 2l nước ở 30°C. Tình nhiệt lượng cần thiết để đun sôi ấm nước. Biết nhiệt dung riêng của nưốc và nhôm

a)Một ấm nước bằng nhôm có khối lượng 500g chứa 2l nước ở 30°C. Tình nhiệt lượng cần thiết để đun sôi ấm nước. Biết nhiệt dung riêng của nưốc và nhôm lần lượt là C1= 4200J/kg.K ; C2= 880J/kg.K
b) Nếu chỉ lấy lương nước sôi trên r cho vào đó một thời đóng 0,5kg ở 20°C thì nhiệt độ cuối cùng sau khi có căn bằng nhiệt là bao nhiêu?

0 bình luận về “a)Một ấm nước bằng nhôm có khối lượng 500g chứa 2l nước ở 30°C. Tình nhiệt lượng cần thiết để đun sôi ấm nước. Biết nhiệt dung riêng của nưốc và nhôm”

  1. Đáp án:

    a. Q = 618800J

    b. $t_{cb}=98,23^{o}C$  

    Giải thích các bước giải:

    a. 2 lít nước có khối lượng 2kg

    Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi ấm nước là:

    \[Q = \left( {{m_1}{c_1} + {m_2}{c_2}} \right)\Delta t = \left( {0,5.880 + 2.4200} \right)\left( {100 – 30} \right) = 618800J\]

    b. Vì nhiệt lượng tỏa ra bằng nhiệt lượng thu vào nên ta có:

    \[\begin{array}{l}
    {Q_{toa}} = {Q_{thu}}\\
     \Leftrightarrow {m_n}{c_n}\left( {{t_n} – {t_{cb}}} \right) = {m_d}{c_d}\left( {{t_{cb}} – {t_d}} \right)\\
     \Leftrightarrow 2.4200.\left( {100 – {t_{cb}}} \right) = 0,5.380\left( {{t_{cb}} – 20} \right)\\
     \Leftrightarrow {t_{cb}} = 98,{23^o}C
    \end{array}\]      

    Bình luận
  2. Đáp án:

     $Q = 618800J$ 

    $t = 98,24^0C$

    Giải thích các bước giải:

     a. Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước là: 

    $Q = (0,5.880 + 2.4200)(100 – 30) = 618800J$ 

    b. Gọi nhiệt độ cân bằng là t

    Nhiệt lượng mà nước toả ra là 

    $Q_{toả} = 2.4200(100 – t) = 840000 – 8400t$ 

    Nhiệt lượng mà thỏi đồng thu vào là: 

    $Q_{thu} = 0,5.380(t – 20) = 190t – 3800$ 

    Phương trình cân bằng nhiệt $Q_{toả} = Q_{thu}$ hay 

    $840000 – 8400t = 190t – 3800$ 

    $<=> t = 98,23$
    Nhiệt độ cân bằng là $t = 98,23^0C$

    Bình luận

Viết một bình luận