a) tính nồng độ mol/lít của dung dịch Na2co3. biết rằng 100ml dung dịch tác dụng hết với 50ml dung dịch hcl 2M 19/09/2021 Bởi Ivy a) tính nồng độ mol/lít của dung dịch Na2co3. biết rằng 100ml dung dịch tác dụng hết với 50ml dung dịch hcl 2M
Đáp án: \(C_{M_{Na_2CO_3}}=0,5\ M.\) Giải thích các bước giải: \(PTHH:Na_2CO_3+2HCl\to 2NaCl+CO_2+H_2O\\ n_{HCl}=0,05\times 2=0,1\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{Na_2CO_3}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,05\ mol.\\ ⇒C_{M_{Na_2CO_3}}=\dfrac{0,05}{0,1}=0,5\ M.\) chúc bạn học tốt! Bình luận
n HCl=0,05.2=0,1 mol Na2CO3+2HCl→2NaCl+CO2↑+H2O 0,05 ← 0,1 mol Vì Vdd Na2CO3=100 ml=0,1 l CM Na2CO3=$\frac{0,05}{0,1}$=0,5 M ——————Nguyễn Hoạt—————— Bình luận
Đáp án:
\(C_{M_{Na_2CO_3}}=0,5\ M.\)
Giải thích các bước giải:
\(PTHH:Na_2CO_3+2HCl\to 2NaCl+CO_2+H_2O\\ n_{HCl}=0,05\times 2=0,1\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{Na_2CO_3}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,05\ mol.\\ ⇒C_{M_{Na_2CO_3}}=\dfrac{0,05}{0,1}=0,5\ M.\)
chúc bạn học tốt!
n HCl=0,05.2=0,1 mol
Na2CO3+2HCl→2NaCl+CO2↑+H2O
0,05 ← 0,1 mol
Vì Vdd Na2CO3=100 ml=0,1 l
CM Na2CO3=$\frac{0,05}{0,1}$=0,5 M
——————Nguyễn Hoạt——————