bác Hoa cầm 10 triệu đồng vào cửa hàng điện máy xanh , bác thấy có chương trình khuyến mãi giảm giá 20% / 1 chiếc tivi. tivi khi chưa giảm giá có giá bán là 15 triệu đồng . gọi y là số tiền sau khi giảm giá x là số tiền trước khi tivi giảm giá .
a) Hãy biểu diễn y theo x
b ) Bác Hoa có đủ tiền mua chiếc tivi đó không? Thừa ,thiếu bao nhiêu?
Giải thích các bước giải:
a) Ta có:
$y = x – 20\% .x = x(1 – 20\% ) = 0,8x$(triệu đồng)
b) Ta có:
Khi $x=15$ thì $y = 0,8.15 = 12>10$(triệu đồng)
$\to $Bác Hoa không đủ tiền mua chiếc TV