Bài 1. Cho 2,7 gam nhôm tác dụng với 9,8 gam axit H2SO4. Tính khối lượng muối nhôm sunfat thu được sau phản ứng và thể tích khí hiđro thoát ra ở đktc?
Bài 1. Cho 2,7 gam nhôm tác dụng với 9,8 gam axit H2SO4. Tính khối lượng muối nhôm sunfat thu được sau phản ứng và thể tích khí hiđro thoát ra ở đktc?
Đáp án: 11,4 g và 2,24 l
Giải thích các bước giải:
nAl=2,7/27=0,1 mol
nH2SO4=9,8/98=0,1 mol
2Al+3H2SO4->Al2(SO4)3+3H2
TPU 0,1 0,1
PU 0,2/3 0,1 0,1/3 0,1
SPU 0,1/3 0 0,1/3 0,1
mAl2(SO4)3=0,1/3×342=11,4 g
VH2=0,1×22,4=2,24 l
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
`-` `m_{Al_2(SO_4)_3}=11,4\ (g).`
`-` `V_{H_2}=2,24\ (l).`
Giải thích các bước giải:
`-` `n_{Al}=\frac{2,7}{27}=0,1\ (mol).`
`-` `n_{H_2SO_4}=\frac{9,8}{98}=0,1\ (mol).`
Phương trình hóa học:
`2Al + 3H_2SO_4 \to Al_2(SO_4)_3 + 3H_2\uparrow`
`-` Tỉ lệ: `n_{Al}:n_{H_2SO_4}=\frac{0,1}{2}>\frac{0,1}{3}`
`\to Al` dư.
`-` Theo phương trình: `n_{Al_2(SO_4)_3}=\frac{1}{3}n_{H_2SO_4}=\frac{0,1}{3}\ (mol).`
`\to m_{Al_2(SO_4)_3}=\frac{0,1}{3}\times 342=11,4\ (g).`
`-` Theo phương trình: `n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=0,1\ (mol).`
`\to V_{H_2}=0,1\times 22,4=2,24\ (l).`
\(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)