Bài 1: Đốt cháy 22,4 lít khí thiên nhiên (95% CH4,còn lại là tạp chất ko cháy), tạo ra CO2 và nước.Tính thể tích oxi (đktc) đã phản ứng? Bài 2: Đốt ch

Bài 1: Đốt cháy 22,4 lít khí thiên nhiên (95% CH4,còn lại là tạp chất ko cháy), tạo ra CO2 và nước.Tính thể tích oxi (đktc) đã phản ứng?
Bài 2: Đốt cháy 1 mẫu than (90%C, còn lại là tạp chất ko cháy) tạo ra CO2.Phản ứng dùng hết 17,92 lít không khí (đktc).Biết ko khí chứa 20% thể tích oxi
a) tính m cacbon đã cháy?
b) tính m than đã cháy?

0 bình luận về “Bài 1: Đốt cháy 22,4 lít khí thiên nhiên (95% CH4,còn lại là tạp chất ko cháy), tạo ra CO2 và nước.Tính thể tích oxi (đktc) đã phản ứng? Bài 2: Đốt ch”

  1. $\text{Bài 1:}$

    $n_{\text{…khí thiên nhiên}}=\dfrac{22,4}{22,4}=1$(mol)

    $\to n_{CH_4}=1.\dfrac{95}{100}=0,95$(mol)

    Phương trình:

    $CH_4 + 2O_2 \xrightarrow{t^0} CO_2 + 2H_2O$

    Ta có:

    $n_{CH_4}=\dfrac{1}{2}.n_{O_2}=0,95.2=1,9$(mol)

    $\to V_{O_2\text{..pứ}}=1,9.22,4=42,56(l)$

    $\text{Bài 2:}$

    $n_{\text{không khí}}=\dfrac{17,92}{22,4}=0,8$(mol)

    Do $O_2$ chiếm 20% không khí

    $\to n_{O_2}=0,8.\dfrac{20}{100}=0,16$(mol)

    Phương trình:

    $C + O_2 \xrightarrow{t^0} CO_2$

    Do $n_{C}=n_{CO_2}=n_{O_2}=0,16$(mol)

    a) Khối lượng cacbon phản ứng là:

    $m_{C\text{..pứ}}=n_{C}.M_{C}=0,16.12=1,92$(g)

    b) Khối lượng than đã cháy là:

    $m_{\text{..than}}=m_{C}.\dfrac{100}{90}$

    $\to m_{\text{..than}}=1,92.\dfrac{100}{90}=2,133$(g)

     

    Bình luận

Viết một bình luận