Bài 1: Đốt cháy hoàn toàn 8g bột S trong khí oxy dư thu được khí lưu huỳnh đioxit (SO2)
a) Viết PTHH; b) Tính Vo2 đã p.u và Vso2 thu được (dktc).
Bài 1: Đốt cháy hoàn toàn 8g bột S trong khí oxy dư thu được khí lưu huỳnh đioxit (SO2)
a) Viết PTHH; b) Tính Vo2 đã p.u và Vso2 thu được (dktc).
Đáp án:
a) $S +O_2\xrightarrow{\quad t^\circ\quad} SO_2$
b) $V_{O_2\,(đktc)}= V_{SO_2\,(đktc)} =5,6\,\rm lít$
Giải thích các bước giải:
a) Phương trình hoá học:
$S +O_2\xrightarrow{\quad t^\circ\quad} SO_2$
b) Số mol $S$ tham gia phản ứng:
$n_S =\dfrac{m_S}{M_S}=\dfrac{8}{32}=0,25\,\rm mol$
Theo phương trình hoá học ta được:
$n_{O_2}=n_{SO_2}= n_S = 0,25\,\rm mol$
Thể tích $O_2$ đã phản ứng và $SO_2$ thu được:
$V_{O_2\,(đktc)}= V_{SO_2\,(đktc)}= n_{O_2}.22,4 = n_{SO_2}.22,4 = 0,25.22,4 =5,6\,\rm lít$
$n_{S}=\dfrac{8}{32}=0,25$(mol)
a)Phương trình:
$S + O_2 \xrightarrow{t^0} SO_2$
b) Do $n_S=n_{O_2}=n_{SO_2}=0,25$(mol)
$\to V_{O_2\text{..pứ}}=V_{SO_2\text{..thu được}}=0,25.22,4=5,6$(lít)