Bài 1: Một dây dẫn bằng nikêlin có chiều dài 100m, tiết diện 0,5mm2 được mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 120V.
1/ Tính điện trở của dây.
2/ Tính cường độ dòng điện qua dây.
Bài 1: Một dây dẫn bằng nikêlin có chiều dài 100m, tiết diện 0,5mm2 được mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 120V.
1/ Tính điện trở của dây.
2/ Tính cường độ dòng điện qua dây.
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.R = 80\Omega \\
b.I = 1,5A
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
a.
Điện trở của dây là:
\(R = p\dfrac{l}{S} = 0,{4.10^{ – 6}}\dfrac{{100}}{{0,{{5.10}^{ – 6}}}} = 80\Omega \)
b.
Cường độ dòng điện qua dây là:
\(I = \dfrac{U}{R} = \dfrac{{120}}{{80}} = 1,5A\)
a) Ta có: điện trở suất Nikelin = `0,4.10^{-6} \Omega`.`m`
Đổi: `0,5 mm^{2} = 5.10^{-7} m^{2}`
Điện trở của dây:
`R = \frac{p.l}{S} = \frac{0,4.10^{-6}.100}{5.10^{-7}} = 80 \Omega`
b) Cường độ dòng điện chạy qua dây:
`I = \frac{U}{R} = \frac{120}{80} = 1,5A`
????