bài 1 :một em học sinh đạp xe đạp từ nhà đến trường, trong 8 phút đi được 1800m
a) tính vận tốc của em học sinh đó
b) quãng đường từ nhà đến trường là 2km . hỏi em học sinh đó đi xe đạp với vận tốc trên thì đi mất bao nhiêu
bài 2 : một vật treo vào lực kế . Khi ở ngoài không khí thì lực kế chỉ 1,5N . KHi nhúng vào trong nước thì số chỉ của lực kế giảm
a ) hỏi lực đẩy acximet có tác dụng lên vật có phương chiều thẳng đứng như thế nào
b) tính thể tích và trọng lượng riêng của vật . Cho trọng lượng của nước là 10N trên m khối
Câu 1:
a)Vận tốc của em học sinh đó là:
V=S/t=1800/480=3,75m/s
b) Đổi 3,75m/s=13,5km/h
học sinh đi hết số tg là:
t=S/v=2/13,5=0,14h
Câu 2:
(câu 2 vì bn ko cho số chỉ lực kế giảm bao nhiêu, mong bạn bổ sung mình mới giúp đc, cảm ơn!)