BÀI 1: Người ta cho 26g kẽm tác dụng với 49g H2 SO4, sau phản ứng thu được muối ZnSO4, khí hidro và chất còn dư. a) Viết chương trình phản ứng. b) Tín

BÀI 1:
Người ta cho 26g kẽm tác dụng với 49g H2 SO4, sau phản ứng thu được muối ZnSO4, khí hidro và chất còn dư.
a) Viết chương trình phản ứng.
b) Tính thể tích (đktc) khí hidro sinh ra.
c) Tính khối lượng các chất còn lại sau phản ứng.
BÀI 2:
Theo sơ đồ:
CuO + HCl —> CuCl2 + H2O
Nếu cho 4 gam CuO tác dụng với 2,92g HCl.
a) Cân bằng phương trình hóa học.
b) Tính khối lượng các chất còn lại sau phản ứng.
LÀM NHANH GIÚP MÌNH BÀI NÀY CẢM ƠN RẤT NHIỀU!!

0 bình luận về “BÀI 1: Người ta cho 26g kẽm tác dụng với 49g H2 SO4, sau phản ứng thu được muối ZnSO4, khí hidro và chất còn dư. a) Viết chương trình phản ứng. b) Tín”

  1.  Bài 1 .

    `n_(Zn) = 26 / 65 = 0.4 ( mol ) `

    `n_(H_2SO_4) = 49 / 98 = 0.5 ( mol ) `

    `PTHH  :  Zn   +  H_2SO_4   ->  ZnSO_4  +  H_2 ↑ `

                   ` 0.4    –    0.4         –      0.4         –     0.4`

    Vì `0.4 / 1 < 0.5 / 1` nên sau phản ứng `Zn` hết `H_2SO_4` dư

    b) `V_(H_2) = 0.4 × 22.4 = 8.96 ( l ) `

    c) `m_(H_2SO_4..dư) = ( 0.5 – 0.4 ) × 98 = 9.8 ( g ) `

       `m_(ZnSO_4) = 0.4 × 161 = 64.4 ( g ) `

    Bài 2 . 

    `n_(CuO) = 4 / 80 = 0.05 ( mol ) `

    `n_(HCl) = 2.92 / 36.5 = 0.08 ( mol ) `

    `PTHH  :  CuO   +  2HCl   ->  CuCl_2   +   H_2O`

                    ` 0.04  ←  0.08  →       0.04      –    0.04`

    Vì `0.05 /1  >  0.08 / 2`  nên sau phản ứng `CuO` dư và `HCl `hết .

    b) `m_(CuO..dư) = ( 0.05-0.04) × 80 = 0.8 ( g ) `

    `m_(CuCl_2) = 0.04 × 135 = 5.4 ( g )`

    Bình luận

Viết một bình luận