Bài 1:Nhúng một thanh Zn vào 100ml dung dịch CuSO4. Sau khi phản ứng kết thúc, lấy thanh Zn ra rửa sạch, làm khô rồi đem cân thì thấy khối lượng thanh Zn giảm đi 0,015 gam so với khối lượng thanh Zn ban đầu.
Viết PTHH của phản ứng xảy ra và tính nồng độ mol của dung dịch CuSO4 đã dùng.
Giải
Đổi 100ml = 0.1L
Gọi số mol của Zn là x (mol)
PTHH : Zn + CuSO4 -> ZnSO4 + Cu
x -> x -> x (mol)
Vì khối lượng kim loại sau pứ giảm đi 0,015g =>65x – 64x = 0,015
=>x = 0,015
=> n CuSO4 = 0,015 (mol)
=>Cm = n/V = 0,015/0.1 = 0,15 M
Vậy nồng độ mol của CuSO4 là 0.15 M
-Chúc bạn học tốt-
Đáp án:
0,15M
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
Zn + CuS{O_4} \to Cu + ZnS{O_4}\\
nZn\,pu = a\,mol\\
= > nCu = nZnpu = a\,mol\\
65a – 64a = 0,015\\
= > a = 0,015\,mol\\
nCuS{O_4} = nZn = 0,015\,mol\\
CMCuS{O_4} = \dfrac{{0,015}}{{0,1}} = 0,15M
\end{array}\)