Bài 4: Chùm hạt e có v0 = 0 được gia tốc qua một hiệu điện thế U = 400V. Sau đó chùm e đó bay với vận tốc
v vào một miền có từ trường đều B , vectơ v vuông góc với B . Quỹ đạo của e trong miền ấy là vòng tròn bán
kính R = 7cm. Xác định độ lớn của B . Nếu sau khi được tăng tốc và bay vào trong từ trường theo phương của
đường sức thì hạt chuyển động như thế nào, với vận tốc là bao nhiêu?
Đáp án:
\(9,{64.10^{ – 4}}\left( T \right)\)
Giải thích các bước giải:
ta có:
\[eU = \frac{1}{2}mv_0^2 \Rightarrow 1,{6.10^{ – 19}}.400 = \frac{1}{2}.9,{1.10^{ – 31}}.v_0^2 \Rightarrow {v_0} = 11859989\]
lực lorenxo đóng vai trò là lực hướng tâm
\[\begin{array}{l}
e{v_o}B = m\frac{{v_0^2}}{R}\\
\Rightarrow B = \frac{{m{v_0}}}{{e.R}} = \frac{{9,{{1.10}^{ – 31}}.11859989}}{{1,{{6.10}^{ – 19}}.0,07}} = 9,{64.10^{ – 4}}\left( T \right)
\end{array}\]
Nếu sau khi được tăng tốc và bay vào trong từ trường theo phương của đường sức thì lực lorenxo bằng 0 nên hạt e chuyển động thẳng đều