Bên trong một lực kế lò xo đơn giản đang được treo thẳng đứng, người ta thấy một chiếc lò xo có chiều dài tự nhiên là 6cm. Một đầu của lò xo gắn vào v

Bên trong một lực kế lò xo đơn giản đang được treo thẳng đứng, người ta thấy một chiếc lò xo có chiều dài tự nhiên là 6cm. Một đầu của lò xo gắn vào vỏ lực kế, đầu còn lại gắn với một cái móc và một kim chỉ thị. Sau đó người ta treo vào lực kế một vật có khối lượng 10g thì chiều dài của lò xo lúc này là 6,5cm.a) Tính độ biến dạng của lò xo khi treo vậtb) Tiếp tục treo thêm một quả nặng có khối lượng 10g thì thấy chiều dài lò xo lúc này là 7cm. Hỏi khi lực kế chỉ giá trị 0, ta treo vào lực kế 5 quả nặng mỗi quả là 10g thì chiều dài của lò xo lúc này sẽ là bao nhiêu? Lực kế sẽ chỉ giá trị bao nhiêu? Biết ĐCNN của lực kế là 0,1N

0 bình luận về “Bên trong một lực kế lò xo đơn giản đang được treo thẳng đứng, người ta thấy một chiếc lò xo có chiều dài tự nhiên là 6cm. Một đầu của lò xo gắn vào v”

  1. Đáp án:

    Δl1=0,5cml3=8,5cm

    Giải thích các bước giải:

    l=6cm;m1=10g;l1=6,5cm;m2=10+10=20g;l2=7cm

    a) độ dãn của lò xo tỉ lệ thuận với khối lượng treo vào vật 

    Δl1=l1−l0=6,5−6=0,5cm

    b) Treo vật m3=5.10=50g

    mà: m3=5.m1⇒Δl3=5Δl1=2,5cm

    Chiều dài lò xo lúc sau: 

     l3=Δl3+l=6+2,5=8,5cm

    Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế

    Giải thích các bước giải:

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     $\begin{align}
      & \Delta {{l}_{1}}=0,5cm \\ 
     & {{l}_{3}}=8,5cm \\ 
    \end{align}$

    Giải thích các bước giải:

    $l=6cm;{{m}_{1}}=10g;{{l}_{1}}=6,5cm;{{m}_{2}}=10+10=20g;{{l}_{2}}=7cm$

    a) độ dãn của lò xo tỉ lệ thuận với khối lượng treo vào vật 

    $\Delta {{l}_{1}}={{l}_{1}}-{{l}_{0}}=6,5-6=0,5cm$

    b) Treo vật ${{m}_{3}}=5.10=50g$

    mà: ${{m}_{3}}=5.{{m}_{1}}\Rightarrow \Delta {{l}_{3}}=5\Delta {{l}_{1}}=2,5cm$

    Chiều dài lò xo lúc sau: 

     ${{l}_{3}}=\Delta {{l}_{3}}+l=6+2,5=8,5cm$

    Bình luận

Viết một bình luận