Biết diện tích nền nhà là 85m2, một viên gạch có kích thước là 40cm . 40cm.Em hãy tính xem cần ít nhất bao nhiêu viên gạch để lát nền nhà trên?
Biết diện tích nền nhà là 85m2, một viên gạch có kích thước là 40cm . 40cm.Em hãy tính xem cần ít nhất bao nhiêu viên gạch để lát nền nhà trên?
Đáp án:
85 m2 =
diện tích của 1 viên gạch là : 40 x 40 = 1600 (cm2) = 0,16 m2
số viên gạch cần để lát là : 85 : 0,16 = 531,25 (viên)
=> Vậy cần ít nhất là 532 viên
Đáp án:532 vien gạch
Giải thích các bước giải:
40 cm= 0,4 m
Diện tích một viên gạch là:
0,4 × 0,4 = 0,16 ( m2)
Số viên gạch cần để lát nền nhà là
85 : 0,16 = 531,25 ( viên gạch)
Vậy cân it nhất 532 viên gạch