bình A chứa hỗn hợp khí gồm: CO, SO2, CH4. trong đó CO chiếm 42% về khối lượng, SO2 chiếm 32% còn lại là CH4. a, Tính tỉ khối của hỗn hợp khí trong bì

bình A chứa hỗn hợp khí gồm: CO, SO2, CH4. trong đó CO chiếm 42% về khối lượng, SO2 chiếm 32% còn lại là CH4. a, Tính tỉ khối của hỗn hợp khí trong bình A so với N2. b, tính % thể tích mỗi khí có trong hỗn hợp khí trên

0 bình luận về “bình A chứa hỗn hợp khí gồm: CO, SO2, CH4. trong đó CO chiếm 42% về khối lượng, SO2 chiếm 32% còn lại là CH4. a, Tính tỉ khối của hỗn hợp khí trong bì”

  1. Chúc bạn học tốt!!!

    Đáp án:

     d A/N2 = 0,986
     %VCO=41,38%
     %VCH4=44,82%

     %VSO2=13,8%

    Giải thích các bước giải:

     a) Gọi khối lượng hh A là a g
    ⇒ mCO= a×42%= 0,42a g ⇒ nCO=0,015a mol
        mSO2= a×32%= 0,32a g ⇒ nCH4=0,005a mol
        mCH4= a-0,42a-0,32a= 0,26a g ⇒ nCH4=0,01625a mol
    M trung bình A= $\frac{a}{0,015a+0,005a+0,01625a}$ 
               = 27,6
    ⇒ d A/N2 = $\frac{27,6}{28}$ = 0,986
    b) nA= 0,015a+0,005a+0,01625 =0,03625a mol
    %VCO= $\frac{0,015a}{0,03625}$ × 100=41,38%
    %VSO2= $\frac{0,005a}{0,03625}$ × 100=13,8%
    %VCH4= 100%-41,38%-13,8%=44,82%

    Bình luận
  2. Đáp án:

     a) 0,985

    b)\(\begin{array}{l}
    \% {V_{CO}} = 41,38\% \\
    \% {V_{S{O_2}}} = 13,79\% \\
    \% {V_{C{H_4}}} = 44,83\% 
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    a)\\
    \text{ Giả sử khối lượng hỗn hợp là a gam}\\
    {m_{CO}} = 42\%  \times a = 0,42a\,(g)\\
    {m_{S{O_2}}} = 32\%  \times a = 0,32a\,(g)\\
    {m_{C{H_4}}} = a – 0,42 – 0,32 = 0,26a\,(g)\\
    {n_{CO}} = \dfrac{{0,42a}}{{28}} = 0,015a\,mol\\
    {n_{S{O_2}}} = \dfrac{{0,32a}}{{64}} = 0,005a\,mol\\
    {n_{C{H_4}}} = \dfrac{{0,26a}}{{16}} = 0,01625a\,mol\\
    {n_{hh}} = 0,015a + 0,005a + 0,01625a = 0,03625a\,mol\\
    {M_{hh}} = \dfrac{a}{{0,03625a}} = \dfrac{{800}}{{29}}\,g/mol\\
    {d_{hh/{N_2}}} = \dfrac{{\dfrac{{800}}{{29}}}}{{28}} = 0,985\\
    b)\\
    \% {V_{CO}} = \dfrac{{0,015a}}{{0,03625a}} \times 100\%  = 41,38\% \\
    \% {V_{S{O_2}}} = \dfrac{{0,005a}}{{0,03625a}} \times 100\%  = 13,79\% \\
    \% {V_{C{H_4}}} = 100 – 41,38 – 13,79 = 44,83\% 
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận