Buổi sáng bố đưa mình đến trường bằng xe máy.Đường từ nhà đến trường dài 2,5 km,bố đi với vận tốc 30 km / giờ . Trường của mình vào truy bài lúc 7 giờ kém 15 phút .Tuần này mình cũng phải đến sớm trước giờ truy bài 15 phút để đo thân nhiệt phòng tránh codvid-19 .em hãy tính xem bố bạn Minh phải xuất phát từ nhà chậm nhất lúc mấy giờ để bạn mình thực hiên đúng quy định về thời gian nhà trường đã đề ra ?
Bài giải
Đổi:7h kém 15p=$\frac{27}{4}$ (h)
15p=$\frac{1}{4}$ (h)
Thời gian để đi từ nha đến trường:
2,5÷30=$\frac{5}{60}$ (h)
bố bạn Minh phải xuất phát từ nhà chậm nhất lúc số giờ để bạn mình thực hiên đúng quy định về thời gian nhà trường đã đề ra:
$\frac{27}{4}$ -$\frac{1}{4}$-$\frac{5}{60}$ =$\frac{24,75}{4}$ (h)
Đổi:$\frac{24,75}{4}$ =6h 25 p
Đáp án:
`6` giờ `25` phút
Giải thích các bước giải:
Đổi `7` giờ kém `15` phút = `6` giờ `45` phút
Để đến trường kịp giờ, bạn Minh phải có mặt ở trường lúc:
`6` giờ `45` phút `-` `15` phút `= 6` giờ `30` phút
Thời gian bạn Minh đi từ nhà đến trường là:
`2,5 : 30 = 1/12` (giờ) `= 5` (phút)
Bố bạn Minh phải xuất phát từ nhà chậm nhất lúc:
`6` giờ `30` phút `-` `5` phút `=` `6` giờ `25` phút
Đ/S: `6` giờ `25` phút