Các MOD giúp em với ạ C1: Nhận biết các chất sau: Na2O, CaO, ZnO, Al2O3, P2O5 C2: Cho m gam hỗn hợp gồm Al và Na vào nước dư, sau khi phản ứng xảy ra

Các MOD giúp em với ạ
C1:
Nhận biết các chất sau: Na2O, CaO, ZnO, Al2O3, P2O5
C2:
Cho m gam hỗn hợp gồm Al và Na vào nước dư, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 3,36l H2 ở đktc và 1,35 gam chất rắn không tan. Tính m??

0 bình luận về “Các MOD giúp em với ạ C1: Nhận biết các chất sau: Na2O, CaO, ZnO, Al2O3, P2O5 C2: Cho m gam hỗn hợp gồm Al và Na vào nước dư, sau khi phản ứng xảy ra”

  1. C1: 

    Cho các chất vào lượng dư nước. Chia 2 nhóm.

    – Nhóm 1 tan hết: $Na_2O$, $CaO$, $P_2O_5$

    $Na_2O+H_2O\to 2NaOH$

    $CaO+H_2O\to Ca(OH)_2$

    $P_2O_5+3H_2O\to 2H_3PO_4$

    – Nhóm 2 không hiện tượng: $ZnO$, $Al_2O_3$.

    Cho giấy quỳ vào 3 dd nhóm 1. Dung dịch của $P_2O_5$ làm quỳ hoá đỏ, còn lại hoá xanh.

    Nhỏ $Na_2CO_3$ vào 2 dd còn lại. Dung dịch của $CaO$ có tủa trắng, còn lại là $Na_2O$.

    $Ca(OH)_2+CO_2\to CaCO_3+H_2O$

    C2:

    $n_{H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15 mol$

    Sau pứ dư 1,35g Al. Vậy Na tan trong nước thành NaOH và NaOH hết.

    Gọi x là mol $Na$

    $2Na+2H_2O\to 2NaOH+H_2$    (1)

    $n_{NaOH}=x$

    $n_{H_2(1)}=0,5x$

    $2Al+2NaOH+H_2O\to 2NaAlO_2+3H_2$ (2)

    $n_{Al\text{pứ}}=x$

    $n_{H_2(2)}=1,5x$

    $\Rightarrow 0,5x+1,5x=0,15$

    $\Leftrightarrow x=0,075$

    $\to m=0,075.23+0,075.27+1,35=5,1g$

    Bình luận
  2. Câu1

     Cho 5 chất trên vào nc dư

    – CaO ít tan

    – Chất không tan là Al2O3 và ZnO

    – Cho dd NaOH vào Al2O3 và ZnO

    – Mẫu tan và có khí thoát ra là Zn

    – Mẫu tan và ko có khí thoát ra là Al2O3

    – Na2O và P2O5 tan hoàn toàn trong nc

    – Cho quỳ tím vào 2 dd tan trong nước là Na2O và P2O5

    – Nếu thấy quỳ tìm chuyển màu đỏ thì P2O5

    – Còn lại là Na2O

    Câu 2

    Chất rắn không tan là Al dư => mAl dư = 1,35 (g)

    PTHH: 2Al + 6H2O → 2Al(OH)3 + 3H2

               2Na + 2H2O → 2NaOH + H2

    nH2 = `3.36/22.4` = 0,15 (mol)

    Gọi nNa = nAlpư = a (mol)

    Theo pt ta có: nNa + 2nAlpu =0.4mol (=2nH2 + `2/3`nH2) → a + 2a = 0.4

    → a = 0.13 (mol)

    → m = mNa + mAl pư + mAl dư = 0,13.23 + 0,13.27 + 1,35 = 7.85 (g)

    Ok chưa ạ, đâu nhất thiết là phải mod nhỉ 🙂

    Bình luận

Viết một bình luận