cần bao nhiêu gam KMnO4 và ml dd HCl 1M để điều chế đủ khí Cl để tác dụng với Fe tạp nên 16,25 g muối sắt 11/08/2021 Bởi Lyla cần bao nhiêu gam KMnO4 và ml dd HCl 1M để điều chế đủ khí Cl để tác dụng với Fe tạp nên 16,25 g muối sắt
Đáp án: \(\begin{array}{l}{m_{KMn{O_4}}} = 9,48g\\{V_{HCl}} = 0,48l=480ml\end{array}\) Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}2KMn{O_4} + 16HCl \to 5C{l_2} + 2KCl + 2MnC{l_2} + 8{H_2}O\\2Fe + 3C{l_2} \to 2FeC{l_3}\\{n_{FeC{l_3}}} = \dfrac{{16,25}}{{162,5}} = 0,1mol\\{n_{C{l_2}}} = \dfrac{3}{2}{n_{FeC{l_3}}} = 0,15mol\\{n_{KMn{O_4}}} = \dfrac{2}{5}{n_{C{l_2}}} = 0,06mol\\{m_{KMn{O_4}}} = 0,06 \times 158 = 9,48g\\{n_{HCl}} = \dfrac{{16}}{5}{n_{C{l_2}}} = 0,48mol\\{V_{HCl}} = \dfrac{{0,48}}{1} = 0,48l\end{array}\) Bình luận
Ta có: nFeCl3 = 16,25162,5 = 0,1 (mol) Khi cho Cl2 tác dụng với Fe: PTHH: 3 Cl2 + 2Fe → 2FeCl3 0,1.32 ← 0,1 (mol) Điều chế khí Cl2: PTHH: 2KMnO4 + 16HCl → 2KCl + 2MnCl2 + 5Cl2 + 8H2O 0,15.25mol 0,15.165mol ← 0,1.32mol =>Khối lượng KMnO4 cần dùng là: mKMnO4can = 0,15.25 . 158 = 9,48 (g) Thể tích dd HCl cần dùng là: VddHCl = 0,15.1651 = 0,48 lít = 480 (ml) Bình luận
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
{m_{KMn{O_4}}} = 9,48g\\
{V_{HCl}} = 0,48l=480ml
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
2KMn{O_4} + 16HCl \to 5C{l_2} + 2KCl + 2MnC{l_2} + 8{H_2}O\\
2Fe + 3C{l_2} \to 2FeC{l_3}\\
{n_{FeC{l_3}}} = \dfrac{{16,25}}{{162,5}} = 0,1mol\\
{n_{C{l_2}}} = \dfrac{3}{2}{n_{FeC{l_3}}} = 0,15mol\\
{n_{KMn{O_4}}} = \dfrac{2}{5}{n_{C{l_2}}} = 0,06mol\\
{m_{KMn{O_4}}} = 0,06 \times 158 = 9,48g\\
{n_{HCl}} = \dfrac{{16}}{5}{n_{C{l_2}}} = 0,48mol\\
{V_{HCl}} = \dfrac{{0,48}}{1} = 0,48l
\end{array}\)
Ta có: nFeCl3 = 16,25162,5 = 0,1 (mol)
Khi cho Cl2 tác dụng với Fe:
PTHH: 3 Cl2 + 2Fe → 2FeCl3
0,1.32 ← 0,1 (mol)
Điều chế khí Cl2:
PTHH: 2KMnO4 + 16HCl → 2KCl + 2MnCl2 + 5Cl2 + 8H2O
0,15.25mol 0,15.165mol ← 0,1.32mol
=>Khối lượng KMnO4 cần dùng là:
mKMnO4can = 0,15.25 . 158 = 9,48 (g)
Thể tích dd HCl cần dùng là:
VddHCl = 0,15.1651 = 0,48 lít = 480 (ml)