câu 1: 1 thùng cao 0,8 m đựng đầy nước .tính áp suất tác dụng lên đáy thùng và 1 điểm cách đáy thùng 0,2m (biết d h2o=10000N/m3) câu 2 :Một vật khi ở ngoài ko có trọng lượng P1=18N . Khi nhúng chìm trong H2O, vật có trọng lg P2=3N (biết d h2o=10000N/m3)….. a, tính lực đẩy ác-si-mét tác dụng lên vật .. b,tính thể tích của vật c, muốn vật lơ lửng trong nước thì thể tích của vật là bao nhiêu ?
Đáp án:
Câu 1: p = 8000Pa p’ = 6000Pa
Câu 2:
a. Fa = 3N
b. V = 0,0015m³
c. V’ = 0,0018m³
Giải thích các bước giải:
Câu 1: Áp suất của nước tác dụng lên đáy thùng là:
$p = {d_n}.h = 10000.0,8 = 8000Pa$
Áp suất của nước tác dụng lên điểm cách đáy thùng 0,2m là:
$p’ = {d_n}.\left( {h – h’} \right) = 10000.\left( {0,8 – 0,2} \right) = 6000Pa$
Câu 2:
a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
${F_A} = {P_1} – {P_2} = 18 – 3 = 15N$
b. Thể tích của vật là:
${F_A} = {d_n}.V \Leftrightarrow V = \dfrac{{{F_A}}}{{{d_n}}} = \dfrac{{15}}{{10000}} = 0,0015{m^3}$
c. Khi vật lơ lửng thể tích của vật là:
$\begin{array}{l}
{F_A} = P\\
\Leftrightarrow {d_n}.V’ = P\\
\Leftrightarrow V’ = \dfrac{P}{{{d_n}}} = \dfrac{{18}}{{10000}} = 0,0018{m^3}
\end{array}$
c1
Tóm tắt
h : 0.8m
h2=h-0.2=0.8-0.2=0.6m
dn=10000N/m³
P=? F=?
giải
áp suất lên đáy thùng là:
P=d.h=10000*0.8=80000(Pa)
áp suất lên điểm đó là
F=d.h2=10000*0.6=6000(Pa)
c2
a) lực đấy acsimet là
p1-p2=18-3=15(N)
b)thể tích của vật là:
Fa=d*V
=) V=Fa/d=15/10000=15*10^-5(m³)
Để vật lở lửng thì Fa=P
mà P=18(N)
=)Fa=18(N)
thể tích của vật là
Fa=d*v
=) V=Fa/d=18/10000=18*10^-5(m³)