Câu 1:Hòa tan hoàn toàn 1 lượng phi kim loại Mg vào dd H2SO4 sau phản ứng thoát ra 11,2 lít khí H2 Tính C% của dd H2SO4 đã dùng, biết m H2SO4=200g

Câu 1:Hòa tan hoàn toàn 1 lượng phi kim loại Mg vào dd H2SO4 sau phản ứng thoát ra 11,2 lít khí H2
Tính C% của dd H2SO4 đã dùng, biết m H2SO4=200g
(Cho Mg=24,S=32,O=16,H=1)
Câu 2: Cho 12g hỗn hợp 2 kim loại Fe và Cu là dd HCl, Sau phản ứng thấy thoát ra 2,24 lít H2(Đktc)
a) Tính mFe và mCu trong hỗn hợp ban đầu
b)Tính khối lượng muối thu được
(Cho Fe=56,Cu=64, Cl=35,3)

0 bình luận về “Câu 1:Hòa tan hoàn toàn 1 lượng phi kim loại Mg vào dd H2SO4 sau phản ứng thoát ra 11,2 lít khí H2 Tính C% của dd H2SO4 đã dùng, biết m H2SO4=200g”

  1. Đáp án:

    Câu 1: 24,5%

    Câu 2: a) m$_{Fe}$ = 5,6(g), m$_{Cu}$ = 6,4(g)

               b) m$_{FeCl2}$ = 12,7(g)

    Giải thích các bước giải:

    Câu 1: 

    PTHH Mg + H$_{2}$SO$_{4}$ –> MgSO$_{2}$ + H$_{2}$↑

    Theo bài ra, ta có:

    n$_{H2}$ = $\frac{11,2}{22,4}$ = 0,5(mol)

    Theo PTHH, ta có:

    n$_{H2SO4}$ = n$_{H2}$ = 0,5(mol)

    => m$_{H2SO4}$ = 0,5.98 = 49(g)

    =>C%$_{H2SO4}$ = $\frac{49.100%}{200}$ = 24,5%

    Câu 2:

    PTHH Fe + 2HCl –> FeCl$_{2}$ + H$_{2}$↑

    a)Theo bài ra, ta có: n$_{H2}$ = $\frac{2,24}{22,4}$ = 0,1(mol)

    =>Theo PTHH, ta có:

    -n$_{Fe}$ = n$_{H2}$ = 0,1(mol)

    =>m$_{Fe}$ = 0,1.56 = 5,6(g)

    =>m$_{Cu}$ = 12-5,6=6,4(g)

    b)Theo PTHH, ta có: n$_{FeCl2}$ = 0,1(mol)

    =>m$_{FeCl2}$ = 0,1.127 = 12,7(g)

    Bình luận
  2. `n_(H_2)=\frac{11,2}{22,4}=0,5(mol)`

    `Mg+H_2SO_4->MgSO_4+H_2`

    `0,5`        `0,5`                                  `0,5`

    `m_(H_2SO_4)=0,5.98=49(g)`

    `=>C%_(H_2SO_4)=\frac{49}{200}.100=24,5%`

    `C2`

    `n_(H_2)=\frac{2,24}{22,4}=0,1(mol)`

    `Fe+2HCl->FeCl_2+H_2`

    `0,1`                `0,1`          `0,1`

    `=>m_(Fe)=0,1.56=5,6(g)`

    `=>m_(Cu)=12-5,6=6,4(g)`

    `b,`

    `m_(FeCl_2)=0,1.127=12,7(g)`

     

    Bình luận

Viết một bình luận