Câu 1 : Một bóng đèn sợi đốt có ghi 220V-110W đc mắc vào hiệu điện thế 220V.
a) Tính nhiệt lượng tỏa ra trên bóng đèn trong 40 phút thắp sáng liên tục.
b) Nếu thay bóng đèn sợi đốt trên bằng một bóng đèn compac (220V-30W)
và cũng sử dụng hiệu điên thế 220V thì trong 30 ngày tiết kiệm đc một lượng
điện năng bằng bao nhiêu kWh . biết mỗi ngày sử dụng đèn trong 6h
HÃY TÓM TẮT HỘ MÌNH NHÉ
Đáp án:
a. Q = 264000J
b. Tiết kiệm được 14,4kWh
Giải thích các bước giải:
a. Nhiệt lượng tỏa ra là:
$Q = P.t = 110.40.60 = 264000J$
b. Điện năng tiết kiệm được khi thay đèn là:
$A – A’ = P.t – P’.t = 110.6.30 – 30.6.30 = 14400Wh = 14,4kWh$