Câu 1: Một máy biến thế có cuộn sơ cấp 40000 vòng, khi mắc vào hiệu điện thế xoay chiều 100V thì ở cuộn thứ cấp thu được hiệu điện thế 400V
a) Số vòng dây của cuộn thứ cấp là bao nhiêu
b) Nếu dùng máy biến thế trên để hạ thế mà vẫn mắc vào nguồn điện hiệu điện thế xoay chiều 100V thì hiệu điện thế lấy ra lúc này là bao nhiêu
CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!!!!
Đáp án:
$a) n_2 = 160000 (vòng)$
$b) U_2′ = 25 (V)$
Giải thích các bước giải:
$n_1 = 40000 (vòng)$
$U_1 = 100 (V)$
$U_2 = 400 (V)$
$a)$
Từ công thức:
`U_1/U_2 = n_1/n_2`
`=>` Số vòng dây của cuộn thứ cấp là:
`n_2 = {n_1.U_2}/U_1 = {40000.400}/100`
`= 160000 (vòng)`
$b)$
Dùng máy biến thế trên để hạ thế.
Ta có:
`U_1/{U_2′} = {n_1′}/{n_2′} = n_2/n_1`
`<=> U_2′ = {U_1.n_1}/n_2 = {100.40000}/160000`
`= 25 (V)`