Câu 26 cho 12,1 gam hỗn hợp hai kim loại A B có hóa trị (2) không đổi tác dụng với dung dịch HCl tạo ra 0,2 mol H2 hai kim loại đó là
A Ba và Cu
B Mg và Fe
C Mg và Zn
D Fe và Zn
Câu 26 cho 12,1 gam hỗn hợp hai kim loại A B có hóa trị (2) không đổi tác dụng với dung dịch HCl tạo ra 0,2 mol H2 hai kim loại đó là
A Ba và Cu
B Mg và Fe
C Mg và Zn
D Fe và Zn
Gọi 2 kim loại đó là `\overline{M}`
`\overline{M}`+2HCL`->“MCl_2`+`H_2`
0,2`<-`0,2(mol)
`M_{M}`=`\frac{12,1}{0,2}`=60,5
`M_A`<60,5<`M_B`
`=>`A(Mg) và B là Zn (A,B có hóa trị không đổi nên loại Fe, ý A Cu không phản ứng với HCl)
`=>` Đáp án là C
Vậy đáp án là C
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi hai kim loại là M
M + 2HCl → MCl2 + H2
0,2 ← 0,2 (mol)
MM = 12,1/0,2=60,5
MA < 60,5 < MB => A(Mg) và B là Zn
(A,B có hóa trị không đổi nên loại Fe, ý A Cu không phản ứng với HCl)