Câu 5. Cho 10,2 gam Al2O3 vào 73 gam dung dịch HCl 15%
a) Tính khối lượng muối thu được (Cho O = 16, Al = 27, Cl = 35,5, H = 1)
b) Tính nồng độ phần trăm của chất tan có trong dung dịch sau phản ứng
CẢM ƠN NHIỀU NHA (^-^~)~
Câu 5. Cho 10,2 gam Al2O3 vào 73 gam dung dịch HCl 15%
a) Tính khối lượng muối thu được (Cho O = 16, Al = 27, Cl = 35,5, H = 1)
b) Tính nồng độ phần trăm của chất tan có trong dung dịch sau phản ứng
CẢM ƠN NHIỀU NHA (^-^~)~
Đáp án:
\( {m_{AlC{l_3}}} = 13,35{\text{ gam}}\)
\( C{\% _{AlC{l_3}}} = 17,1\% \)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(A{l_2}{O_3} + 6HCl\xrightarrow{{}}2AlC{l_3} + 3{H_2}O\)
Ta có:
\({n_{A{l_2}{O_3}}} = \frac{{10,2}}{{27.2 + 16.3}} = 0,1{\text{ mol}}\)
\({m_{HCl}} = 73.15\% = 10,95{\text{ gam}}\)
\( \to {n_{HCl}} = \frac{{10,95}}{{36,5}} = 0,3{\text{ mol < 6}}{{\text{n}}_{A{l_2}{O_3}}}\)
\( \to {n_{A{l_2}{O_3}{\text{ phản ứng}}}} = \frac{1}{6}{n_{HCl}} = 0,05{\text{ mol}}\)
\( \to {n_{AlC{l_3}}} = \frac{1}{3}{n_{HCl}} = 0,1{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{AlC{l_3}}} = 0,1.(27 + 35,5.3) = 13,35{\text{ gam}}\)
BTKL:
\({m_{dd}} = {m_{A{l_2}{O_3}{\text{ phản ứng}}}} + {m_{dd\;{\text{HCl}}}} = 0,05.102 + 73 = 78,1{\text{ gam}}\)
\( \to C{\% _{AlC{l_3}}} = \frac{{13,35}}{{78,1}} = 17,1\% \)