Cho 1,568 lít CO2 tác dụng với 5,6g NaOH tạo ra Na2CO3 và H2O a)Tính khối lượng chất dư b) tính khối lượng Na2CO3 07/09/2021 Bởi Eden Cho 1,568 lít CO2 tác dụng với 5,6g NaOH tạo ra Na2CO3 và H2O a)Tính khối lượng chất dư b) tính khối lượng Na2CO3
CO2 +2NaOH -> Na2CO3 + H2O ta có : nCO2 = 1,568 / 22,4 = 0,07 ( mol) nNaOH = 5,6 / 40 = 0,14 (mol) ta có tỉ lệ : nCO2 (0,07/1) = nNaOH (0,14/2) { 0,07 = 0,07 } => cả 2 chất đều hết và ko có chất dư b, nNa2CO3 = nCO2 = 0,07 (mol) => mNa2CO3 = 0,07 . 106 =7,42 (g) Chúc Bạn Học Tốt /:3 Bình luận
Đáp án: \(\begin{array}{l} a,\ \text{Không có chất dư.}\\ b,\ m_{Na_2CO_3}=7,42\ g.\end{array}\) Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l} a,\ PTHH:CO_2+2NaOH\to Na_2CO_3+H_2O\\ n_{CO_2}=\dfrac{1,568}{22,4}=0,07\ mol.\\ n_{NaOH}=\dfrac{5,6}{40}=0,14\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,07}{1}=\dfrac{0,14}{2}\\ \Rightarrow \text{Không có chất dư.}\\ b,\ Theo\ pt:\ n_{Na_2CO_3}=n_{CO_2}=0,07\ mol.\\ \Rightarrow m_{Na_2CO_3}=0,07\times 106=7,42\ g.\end{array}\) chúc bạn học tốt! Bình luận
CO2 +2NaOH -> Na2CO3 + H2O
ta có : nCO2 = 1,568 / 22,4 = 0,07 ( mol)
nNaOH = 5,6 / 40 = 0,14 (mol)
ta có tỉ lệ : nCO2 (0,07/1) = nNaOH (0,14/2)
{ 0,07 = 0,07 }
=> cả 2 chất đều hết và ko có chất dư
b, nNa2CO3 = nCO2 = 0,07 (mol)
=> mNa2CO3 = 0,07 . 106 =7,42 (g)
Chúc Bạn Học Tốt /:3
Đáp án:
\(\begin{array}{l} a,\ \text{Không có chất dư.}\\ b,\ m_{Na_2CO_3}=7,42\ g.\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l} a,\ PTHH:CO_2+2NaOH\to Na_2CO_3+H_2O\\ n_{CO_2}=\dfrac{1,568}{22,4}=0,07\ mol.\\ n_{NaOH}=\dfrac{5,6}{40}=0,14\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,07}{1}=\dfrac{0,14}{2}\\ \Rightarrow \text{Không có chất dư.}\\ b,\ Theo\ pt:\ n_{Na_2CO_3}=n_{CO_2}=0,07\ mol.\\ \Rightarrow m_{Na_2CO_3}=0,07\times 106=7,42\ g.\end{array}\)
chúc bạn học tốt!