Cho 1,92 gam kim loại (2) phản ứng vừa đủ 1,79 lít khí Clo tạo ra 1 muối clorua xác định kim loại x 08/08/2021 Bởi Vivian Cho 1,92 gam kim loại (2) phản ứng vừa đủ 1,79 lít khí Clo tạo ra 1 muối clorua xác định kim loại x
Đáp án: \(Mg\) Giải thích các bước giải: Phản ứng xảy ra: \(X + C{l_2}\xrightarrow{{{t^o}}}XC{l_2}\) Ta có: \({n_{C{l_2}}} = \frac{{1,792}}{{22,4}} = 0,08{\text{ mol = }}{{\text{n}}_X}\) \( \to {M_X} = \frac{{1,92}}{{0,08}} = 24 \to X:Mg\) (magie) Bình luận
Đáp án: PTHH : `R + Cl_2 → RCl_2` ( đkpư : nhiệt độ ) `nCl_2=frac{1,79}{22,4}≈0,08`mol Theo ptpu ta có : `nR=0,08`mol ( kim loại phản ứng vừa đủ khí `Cl_2` ) `M_R=frac{1,92}{0,08}=24`g/mol Vậy kim loại `R` là `Mg` và `Mg` có hoá trị II $\text{Shield Knight}$ Giải thích các bước giải: Bình luận
Đáp án:
\(Mg\)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(X + C{l_2}\xrightarrow{{{t^o}}}XC{l_2}\)
Ta có:
\({n_{C{l_2}}} = \frac{{1,792}}{{22,4}} = 0,08{\text{ mol = }}{{\text{n}}_X}\)
\( \to {M_X} = \frac{{1,92}}{{0,08}} = 24 \to X:Mg\) (magie)
Đáp án:
PTHH : `R + Cl_2 → RCl_2` ( đkpư : nhiệt độ )
`nCl_2=frac{1,79}{22,4}≈0,08`mol
Theo ptpu ta có : `nR=0,08`mol ( kim loại phản ứng vừa đủ khí `Cl_2` )
`M_R=frac{1,92}{0,08}=24`g/mol
Vậy kim loại `R` là `Mg` và `Mg` có hoá trị II
$\text{Shield Knight}$
Giải thích các bước giải: