Cho 1 hỗn hợp X gồm 2 Hidrocacbon mạch hở, trong đó có 1 Anken. Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X thu được $11.2 \ l \ CO_2$. Tìm CTPT của 2 Hidrocacbon trên biết $M_X=28.8$
Làm theo phương pháp trị số trung bình
Cho 1 hỗn hợp X gồm 2 Hidrocacbon mạch hở, trong đó có 1 Anken. Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X thu được $11.2 \ l \ CO_2$. Tìm CTPT của 2 Hidrocacbon trên biết $M_X=28.8$
Làm theo phương pháp trị số trung bình
Giải thích các bước giải:
\(n_{CO_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\) (mol)
\(\overline{M_X}=28,8\to\)X chứa 1 chất có \(M<28,8\)
\(\to\) X chứa \(CH_4, C_2H_2\) hoặc \(C_2H_4\)
Nếu X chứa \(CH_4\) và 1 anken: \(C_nH_{2n}\)
Nếu X chứa \(C_2H_2\) và 1 anken: \(C_mH_{2m}\)
Nếu X chứa \(C_2H_4\) và 1 hidrocacbon: \(C_xH_y\)