Cho 1 lượng bột CuO tác dụng hết với lượng dư dd H2SO4 19,6%. Sau pứ thu đc dd A trong đó nồng độ phần trăm của CuSO4 và H2SO4 là bằng nhau. Hãy xác định nồng độ đó
Cho 1 lượng bột CuO tác dụng hết với lượng dư dd H2SO4 19,6%. Sau pứ thu đc dd A trong đó nồng độ phần trăm của CuSO4 và H2SO4 là bằng nhau. Hãy xác định nồng độ đó
Đáp án:
11,46%
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
\text{ Giả sử khối lượng dung dịch là 100g }\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{100 \times 19,6\% }}{{98}} = 0,2\,mol\\
\text{ Gọi a là số mol $CuO$ }\\
CuO + {H_2}S{O_4} \to CuS{O_4} + {H_2}O\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} \text{ dư }= 0,2 – a\,mol\\
{n_{CuS{O_4}}} = {n_{CuO}} = a\,mol\\
{C_\% }CuS{O_4} = {C_\% }{H_2}S{O_4} \text{ dư } \Rightarrow {m_{CuS{O_4}}} = {m_{{H_2}S{O_4}}} \text{ dư }\\
\Rightarrow 160a = (0,2 – a) \times 98 \Rightarrow a = 0,076\,mol\\
{m_{{\rm{dd}}A}} = 0,076 \times 80 + 100 = 106,08g\\
{C_\% }CuS{O_4} = \dfrac{{0,076 \times 160}}{{106,08}} \times 100\% = 11,46\%
\end{array}\)