Cho 10 gam dung dịch muối sắt clorua 32.5% tác dụng với dung dịch bạc nitrat dư tạo thành 8.61 gam kết tủa. Hãy tìm công thức hóa học của muối sắt đã dùng
Cho 10 gam dung dịch muối sắt clorua 32.5% tác dụng với dung dịch bạc nitrat dư tạo thành 8.61 gam kết tủa. Hãy tìm công thức hóa học của muối sắt đã dùng
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi CTHH của muối sắt clorua cần tìm là : `FeCl_x`
`->m_(FeCl_x)=10.32,5%=3,25(g)`
`n_(AgCl)=(8,61)/(143,5)=0,06(mol)`
PT
`FeCl_x+xAgNO_3->Fe(NO_3)_x+xAgCl`
Theo phương trình
`n_(FeCl_x)=1/x . n_(AgCl)=1/x . 0,06=(0,06)/x(mol)`
`->n_(FeCl_x)=(3,25)/(56+35,5x)=(0,06)/x(mol)`
`->x=3`
Vậy CTHH của muối sắt clorua cần tìm là : `FeCl_3`
Đáp án:
PTHH: FeCla + aAgNO3 –> Fe(NO3)a + aAgCl
Ta có: mFeCla = 10.32,5% = 3,25g
nAgCl =8,61/143,5 = 0,06 mol
Cứ 1 mol FeCla –> a mol AgCl
56 + 35,5a (g) –> a mol
3,25 (g) –> 0,06 mol
=> 0,06. ( 56 + 35,5a ) = 3,25a
=> 3,36 + 2,13a = 3,25a
=> 1,12a = 3,36 => a = 3
=> CTHH của muối sắt là FeCl3