Cho 10 gam hỗn hợp các kim loại Mg và Cu tác dụng hết với dung dịch HCl loãng dư thu được 3,36 lít H2 ( ĐKTC). Thành phần phần trăm của Mg trong hỗn hợp là bao nhiêu
Cho 10 gam hỗn hợp các kim loại Mg và Cu tác dụng hết với dung dịch HCl loãng dư thu được 3,36 lít H2 ( ĐKTC). Thành phần phần trăm của Mg trong hỗn hợp là bao nhiêu
Bài làm :
Ta thấy chỉ có `Mg` phản ứng : `Mg + 2HCl → MgCl_2 + H_2`
`n_(H2) = 3,36 : 22,4 = 0,15` mol
`⇒ n_(Mg) = n_(H2) = 0,15` mol
`⇒ n_(Mg) = 0,15 . 24 = 3,6`g
`⇒ %m_(Mg) = 3,6 : 10 = 36%`
`n_(H_2)=(3,36)/(22,4)=0,15mol`
Chỉ có `Mg` mới tác dụng với `HCl` do `Mg` đứng trước `H` trong dãy hoạt động hóa học của kim loại.
`PTHH: Mg+2HCl->MgCl_2+H_2`
Ta thấy: `n_Mg=n_(H_2)=0,15mol`
`->mMg=0,15.24=3,6g`
`%m_Mg=(3,6.100)/10=36%`