Cho 10 gam hỗn hợp Mg và Cu tác dụng hoàn toàn với 150 ml HCl . Sau phản ứng thu được 3,36 lit khí H2 ở đktc
A) tính % khối lượng mỗi kim loại có trong hỗn hợp
B) tính nồng độ của đe HCl đã dùng
C) tính khối lượng muối thu được sau phản ứng
Cho 10 gam hỗn hợp Mg và Cu tác dụng hoàn toàn với 150 ml HCl . Sau phản ứng thu được 3,36 lit khí H2 ở đktc
A) tính % khối lượng mỗi kim loại có trong hỗn hợp
B) tính nồng độ của đe HCl đã dùng
C) tính khối lượng muối thu được sau phản ứng
Đổi: 150 ml = 0,15 l
nH2 = 3,36 : 22,4 = 0,15 (mol)
a) (Cu không tác dụng với dd HCl)
pthh: Mg + 2HCl —> MgCl2 + H2
pt(mol) 1 : 2 : 1 : 1
đb(mol) 0,15: 0,3 : 0,15 : 0,15 (kê theo nH2)
mMg = 0,15 . 24 = 3,6 (g)
=> %mMg = 3,6 : 10 . 100% = 36%
=> %mCu = 100% – 36% = 64%
b) CM ddHCl = 0,3 : 0,15 = 2 (M)
c) mMgCl2 = 0,15 . 95 = 14,25 (g)
Chúc bạn học tốt ^^
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Mg + 2HCl –> MgCl2 + H2
a 2a a a
nH2 = $\frac{3,36}{22,4}$ =0,15 mol
=> a =0,15
24a + 64b = 10 <=> b=0,1 mol
a) %mMg = $\frac{0,15.24}{10}$ .100 = 36 %
%mCu = 100 – 36 =64 %
b) CM = $\frac{2.0,15}{0,15}$ = 2M
c) m muối =mMgCl2 = 0,15. (24 + 71) =14,25 g
###cho mình xin ctlhn ###