cho 100ml dung dịch NaOH 3M tác dụng với 150ml dung dịch H2SO4 0,75M ta thu được dung dịch A a. Sau phản ứng chất nào dư? xác định các chất trong dung

cho 100ml dung dịch NaOH 3M tác dụng với 150ml dung dịch H2SO4 0,75M ta thu được dung dịch A
a. Sau phản ứng chất nào dư? xác định các chất trong dung dịch A
b. Tính Cm các chất trong dung dịch A

0 bình luận về “cho 100ml dung dịch NaOH 3M tác dụng với 150ml dung dịch H2SO4 0,75M ta thu được dung dịch A a. Sau phản ứng chất nào dư? xác định các chất trong dung”

  1. Đáp án

    \({{\text{C}}_{M{\text{ N}}{{\text{a}}_2}S{O_4}}} = 0,45M;{C_{M{\text{ NaOH dư}}}} = 0,3M\)

    Giải thích các bước giải:

     Phản ứng xảy ra:

    \(2NaOH + {H_2}S{O_4}\xrightarrow{{}}N{a_2}S{O_4} + 2{H_2}O\)

    Ta có: 

    \({n_{NaOH}} = 0,1.3 = 0,3{\text{ mol; }}{{\text{n}}_{{H_2}S{O_4}}}\)

     \(= 0,75.0,15 = 0,1125{\text{ mol < }}\frac{1}{2}{n_{NaOH}}\)nên NaOH dư.

    A chứa

    \({n_{N{a_2}S{O_4}}} = {n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,1125{\text{ mol; }} \)

    \({{\text{n}}_{NaOH dư}}= 0,3 – 0,1125.2 = 0,075{\text{ mol}}\)

    \({V_{dd{\text{ A}}}} = 100 + 150 = 250ml = 0,25{\text{ lít}} \)

    \(\to {{\text{C}}_{M{\text{ N}}{{\text{a}}_2}S{O_4}}} = \frac{{0,1125}}{{0,25}} = 0,45M;{C_{M{\text{ NaOH dư}}}} = \frac{{0,075}}{{0,25}} = 0,3M\)

    Bình luận

Viết một bình luận