cho 11 gam hỗn hợp gồm nhôm và sắt tác dụng vừa đủ với dd axit clohidric 9,125% thu được 8.96 lít khí hidro ở đktc.
a. Viết PTHH
b. tính nồng đọ phần trăm dd sau pứ
cho 11 gam hỗn hợp gồm nhôm và sắt tác dụng vừa đủ với dd axit clohidric 9,125% thu được 8.96 lít khí hidro ở đktc.
a. Viết PTHH
b. tính nồng đọ phần trăm dd sau pứ
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
\(C{\% _{AlC{l_3}}} = 8,08\% ;C{\% _{FeC{l_2}}} = 3,85\% \)
Giải thích các bước giải:
Gọi số mol \(Al;Fe\) lần lượt là \(x;y\)
\( \to 27x + 56y = 11\)
\(2Al + 6HCl\xrightarrow{{}}2AlC{l_3} + 3{H_2}\)
\(Fe + 2HCl\xrightarrow{{}}FeC{l_2} + {H_2}\)
Ta có:
\({n_{{H_2}}} = \frac{{8,96}}{{22,4}} = 0,4{\text{ mol = }}\frac{3}{2}{n_{Al}} + {n_{Fe}} = 1,5x + y\)
Giải được: \(x=0,2;y=0,1\)
Ta có:
\({n_{HCl}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,8{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{HCl}} = 0,8.36,5 = 29,2{\text{ gam}}\)
\( \to {m_{dd\;{\text{HCl}}}} = \frac{{29,2}}{{9,125\% }} = 320{\text{ gam}}\)
BTKL:
\({m_{kl}} + {m_{dd{\text{ HCl}}}} = {m_{dd}} + {m_{{H_2}}}\)
\( \to 11 + 320 = {m_{dd}} + 0,4.2 \to {m_{dd}} = 330,2{\text{ gam}}\)
\({n_{AlC{l_3}}} = {n_{Al}} = 0,2{\text{ mol;}}{{\text{n}}_{FeC{l_2}}} = {n_{Fe}} = 0,1{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{AlC{l_3}}} = 0,2.(27 + 35,5.3) = 26,7{\text{ gam;}}{{\text{m}}_{FeC{l_2}}} = 0,1.(56 + 35,5.2) = 12,7{\text{ gam}}\)
\( \to C{\% _{AlC{l_3}}} = \frac{{26,7}}{{330,2}} = 8,08\% ;C{\% _{FeC{l_2}}} = \frac{{12,7}}{{330,2}} = 3,85\% \)