cho 11g hỗn hợpp nhôm và sắt tác dụng với 250ml axit sunfuric đặc, nóng thu được 10,08 lít khí SO2.
a) tính phần trăm khối lượng của từng kim loại ban đầu
b) tính nồng độ phần trăm của muối thu được
cho 11g hỗn hợpp nhôm và sắt tác dụng với 250ml axit sunfuric đặc, nóng thu được 10,08 lít khí SO2.
a) tính phần trăm khối lượng của từng kim loại ban đầu
b) tính nồng độ phần trăm của muối thu được
Đáp án:
a, \(\% {m_{Fe}} = \)49,1% , \(\% {m_{Al}} = 50,9\% \)
b, Bạn bổ sung d của axit sunfuric giúp mình nhé
Giải thích các bước giải:
Gọi a và b là số mol của Al và Fe
\(\begin{array}{l}
2Fe + 6{H_2}S{O_4} \to F{e_2}{(S{O_4})_3} + 3S{O_2} + 6{H_2}O\\
2Al + 6{H_2}S{O_4} \to A{l_2}{(S{O_4})_3} + 3S{O_2} + 6{H_2}O\\
{n_{S{O_2}}} = 0,45mol\\
\left\{ \begin{array}{l}
27a + 56b = 11\\
1,5a + 1,5b = 0,45
\end{array} \right.\\
\to a = 0,2 \to b = 0,1\\
\to \% {m_{Fe}} = \dfrac{{0,2 \times 27}}{{11}} \times 100\% = 49,1\% \\
\to \% {m_{Al}} = 50,9\%
\end{array}\)
a.
-Gọi n Al=x mol
n Fe=y mol
-có 11 g hỗn hợp:
⇒27x+56y=11 g (1)
2Al+6H2SO4 đ,n→Al2(SO4)3+3SO2↑+6H2O
x→ 1,5x mol
2Fe+6H2SO4 đ,n→Fe2(SO4)3+3SO2↑+6H2O
x→ 1,5x mol
⇒n SO2=1,5x+1,5y=$\frac{10,08}{22,4}$=0,45 mol (2)
Từ (1) và (2),ta có hệ pt:$\left \{ {{27x+56y=11} \atop {1,5x+1,5y=0,45}} \right.$ $\left \{ {{x=0,2} \atop {y=0,1}} \right.$
%m Al=$\frac{0,2.27}{11}$.100 ≈49,1 %
%m Fe=100 % – 49,1 %=50,9 %
b.
Sửa:”tính nồng độ phần trăm của muối thu được” thành “tính nồng độ mol của muối thu được”
-dd sau pứ:Fe2(SO4)3,Al2(SO4)3
Vdd sau pứ=Vdd ban đầu=Vdd H2SO4=250 ml=0,25 l
CM Fe2(SO4)3=$\frac{0,1}{0,25}$=0,4 M
CM Al2(SO4)3=$\frac{0,2}{0,25}$=0,8 M
——————-Nguyễn Hoạt———————––