Cho 13,6 (g) hỗn hợp X gồm Fe và Fe2O3 tác dụng vừa đủ với 91,25 (g) dung dịch HCl 20%. Tính % khối lượng từng chất trong X.

Cho 13,6 (g) hỗn hợp X gồm Fe và Fe2O3 tác dụng vừa đủ với 91,25 (g) dung
dịch HCl 20%. Tính % khối lượng từng chất trong X.

0 bình luận về “Cho 13,6 (g) hỗn hợp X gồm Fe và Fe2O3 tác dụng vừa đủ với 91,25 (g) dung dịch HCl 20%. Tính % khối lượng từng chất trong X.”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    $\text{Gọi x, y lần lượt là số mol của Fe,}$ $Fe_2O_3$

    $PTPƯ:Fe+2HCl→FeCl_2+H_2↑$  $(1)$

                   $Fe_2O_3+6HCl→2FeCl_3+3H_2O$  $(2)$

    $m_{HCl}=91,25.20\%=18,25g.$

    $⇒n_{HCl}=\dfrac{18,25}{36,5}=0,5mol.$

    $\text{Theo đề bài ta có hệ pt:}$ $\left\{ {{56x+160y=13,6} \atop {2x+6y=0,5}} \right.⇒\left\{ {{x=0,1} \atop {y=0,05}} \right.$

    $⇒m_{Fe}=0,1.56=5,6g.$

    $⇒\%m_{Fe}=\dfrac{5,6.100\%}{13,6}=41,17\%$

    $⇒\%m_{Fe_2O_3}=100\%-41,18\%=58,82\%$

    chúc bạn học tốt!

    Bình luận
  2. Gọi a, b là mol Fe, Fe2O3 

    => $56a+ 160b= 13,6$     (1)

    $n_{HCl}= \frac{91,25.20\%}{36,5}= 0,5 mol$

    $Fe+ 2HCl \to FeCl_2+ H_2$

    $Fe_2O_3+ 6HCl \to 2FeCl_3+ 3H_2O$

    => $2a+6b= 0,5$             (2)

    (1)(2) => $a=0,1; b=0,05$

    $\%m_{Fe}= \frac{0,1.56.100}{13,6}= 41,18\%$

    $\%m_{Fe_2O_3}= 58,82\%$

    Bình luận

Viết một bình luận