Cho 14 gam Fe tác dụng với dung dịch HCl dư.Thể tích khí H2 (đktc) thu được là 04/08/2021 Bởi Caroline Cho 14 gam Fe tác dụng với dung dịch HCl dư.Thể tích khí H2 (đktc) thu được là
Đáp án: $V_{H_2}=5,6(l)$ Giải thích các bước giải: $Fe+2HCl→FeCl_2+H_2$ ⇒ $n_{Fe}=\dfrac{14}{56}=0,25(mol)$ ⇒ $n_{H_2}=0,25(mol)$ $V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,25.22,4=5,6(l)$ Bình luận
Đáp án:
Trg hình nha
Giải thích các bước giải:
Đáp án: $V_{H_2}=5,6(l)$
Giải thích các bước giải:
$Fe+2HCl→FeCl_2+H_2$
⇒ $n_{Fe}=\dfrac{14}{56}=0,25(mol)$
⇒ $n_{H_2}=0,25(mol)$
$V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,25.22,4=5,6(l)$