Cho 14 gam Fe vào 200 ml dung dịch hỗn hợp H2SO4 2,5 M và HNO3 1M . Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X. Thêm dung dịch NaNO3 dư và

Cho 14 gam Fe vào 200 ml dung dịch hỗn hợp H2SO4 2,5 M và HNO3 1M . Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X. Thêm dung dịch NaNO3 dư vào X được dung dịch Y. Cho bột Cu vào Y thì số mol Cu bị hòa tan tối đa là : ( biết sản phẩm khử của NO3- , chỉ có NO duy nhất ) A. 0,1 mol B. 0,05 mol C. 0,2 mol D. 0,15 mol

0 bình luận về “Cho 14 gam Fe vào 200 ml dung dịch hỗn hợp H2SO4 2,5 M và HNO3 1M . Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X. Thêm dung dịch NaNO3 dư và”

  1. Đáp án:

     C

    Giải thích các bước giải:

     Ta có: 

    \({n_{Fe}} = \frac{{14}}{{56}} = 0,25{\text{ mol}}\)

    \({n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,2.2,5 = 0,5{\text{ mol}}\)

    \({n_{HN{O_3}}} = 0,2.1 = 0,2{\text{ mol}}\)

    \( \to {n_{{H^ + }}} = 0,5.2 + 0,2 = 1,2{\text{ mol}}\)

    Xét toàn bộ quá trình vì \(NO_3^-\) dư và \(Cu\) phản ứng tối đa.

    Bảo toàn e toàn quá trình:

    Quá trình cho e:

    \(Fe\xrightarrow{{}}F{e^{ + 2}} + 2e\)

    \(Cu\xrightarrow{{}}C{u^{+2}} + 2e\)

    Quá trình nhân e:

    \(4{H^ + } + N{O_3}^ –  + 3e\xrightarrow{{}}NO + 2{H_2}O\)

    \( \to 2{n_{Fe}} + 2{n_{Cu}} = \frac{3}{4}{n_{{H^ + }}}\)

    \( \to 0,25.2 + 2{n_{Cu}} = 1,2.\frac{3}{4} \to {n_{Cu}} = 0,2{\text{ mol}}\)

    Bình luận

Viết một bình luận