cho 15,5g Na2O vào 200ml dung dịch HCl
a) viết phương trình phản ứng
b) tính khối lượng muối tạo thành
c) tính nồng độ mol của dd HCl
*cẻm ưn nhìu ạ:333
cho 15,5g Na2O vào 200ml dung dịch HCl
a) viết phương trình phản ứng
b) tính khối lượng muối tạo thành
c) tính nồng độ mol của dd HCl
*cẻm ưn nhìu ạ:333
Đáp án:
\({m_{NaCl}} = 29,25{\text{ gam}}\)
\({C_{M{\text{ HCl}}}}= 2,5M\)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(N{a_2}O + 2HCl\xrightarrow{{}}2NaCl + {H_2}O\)
Ta có:
\({n_{N{a_2}O}} = \frac{{15,5}}{{23.2 + 16}} = 0,25{\text{ mol}}\)
Ta có:
\({n_{NaCl}} = 2{n_{N{a_2}O}} = 0,25.2 = 0,5{\text{ mol}}\)
\({m_{NaCl}} = 0,5.(23 + 35,5) = 29,25{\text{ gam}}\)
\({n_{HCl}} = {n_{NaCl}} = 0,5{\text{ mol}}\)
\( \to {C_{M{\text{ HCl}}}} = \frac{{0,5}}{{0,2}} = 2,5M\)
Giải thích các bước giải:
`a.`
Phương trình hóa học :
`Na_2O+2HCl→2NaCl+H_2O`
`0,25` `→` `0,5` `0,5` `(mol)`
`b.`
`-n_{Na_2O}=\frac{m_{Na_2O}}{M_{Na_2O}}=\frac{15,5}{62}=0,25(mol)`
Muối tạo thành `:NaCl`
$-m_{muối}$`=m_{NaCl}=n_{NaCl}.M_{NaCl}=0,5.58,5=29,25(g)`
`c.`
Vì `V_{HCl}=200(ml)=0,2(l)`
`→CM_{HCl}=\frac{n_{HCl}}{V_{HCl}}=\frac{0,5}{0,2}=2,5(M)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$