cho 16g sắt(hoá trị 3)oxit tác dụng vs HNO3 thu đc 2 sp .tính khối lượng HNO3 cần dùng 10/08/2021 Bởi Emery cho 16g sắt(hoá trị 3)oxit tác dụng vs HNO3 thu đc 2 sp .tính khối lượng HNO3 cần dùng
Đáp án: \({m_{HN{O_3}}} = 37,8g\) Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}F{e_2}{O_3} + 6HN{O_3} \to 2Fe{(N{O_3})_3} + 3{H_2}O\\{n_{F{e_2}{O_3}}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{16}}{{160}} = 0,1mol\\{n_{HN{O_3}}} = 6{n_{F{e_2}{O_3}}} = 0,6mol\\{m_{HN{O_3}}} = n \times M = 0,6 \times 63 = 37,8g\end{array}\) Bình luận
$m_{Fe_2O_3}=16(g) \to n_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{160}=0,1(mol)$ Phương trình: $Fe_2O_3 + 6HNO_3 \to 2Fe(NO_3)_3 + 3H_2O$ Ta có: $n_{HNO_3}=n_{Fe_2O_3}.6=0,1.6=0,6(mol)$ $\to m_{HNO_3}=63.0,6=37,8(g)$ Bình luận
Đáp án:
\({m_{HN{O_3}}} = 37,8g\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
F{e_2}{O_3} + 6HN{O_3} \to 2Fe{(N{O_3})_3} + 3{H_2}O\\
{n_{F{e_2}{O_3}}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{16}}{{160}} = 0,1mol\\
{n_{HN{O_3}}} = 6{n_{F{e_2}{O_3}}} = 0,6mol\\
{m_{HN{O_3}}} = n \times M = 0,6 \times 63 = 37,8g
\end{array}\)
$m_{Fe_2O_3}=16(g) \to n_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{160}=0,1(mol)$
Phương trình:
$Fe_2O_3 + 6HNO_3 \to 2Fe(NO_3)_3 + 3H_2O$
Ta có:
$n_{HNO_3}=n_{Fe_2O_3}.6=0,1.6=0,6(mol)$
$\to m_{HNO_3}=63.0,6=37,8(g)$