cho 17,4g mno4 tác dụng với dung dịch hcl dư.khí sinh ra chia làm 2 phần bằng nhau:
Phần 1: Cho qua 80ml dd NaOH 4M ở nhiệt độ thường.Tính nồng độ % của các chất trong dd thu được.
Phần 2: Tác dụng vừa đủ với a gam kim loại M thu được 8,9g. Tính xác định kim loại tên kim loại m.
help me.
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
2KMn{O_4} + 16HCl \to 2KCl + 2MnC{l_2} + 5C{l_2} + 8{H_2}O\\
C{l_2} + 2NaOH \to NaCl + NaClO + {H_2}O\\
xC{l_2} + 2M \to 2MC{l_x}\\
P1:\\
{n_{KMn{O_4}}} = 0,1mol\\
\to {n_{C{l_2}}} = \dfrac{5}{2}{n_{KMn{O_4}}} = 0,25mol\\
\to {n_{C{l_2}(P1)}} = {n_{C{l_2}(P2)}} = 0,125mol\\
\to {m_{C{l_2}(P1)}} = 8,88g\\
{n_{NaOH}} = 0,32mol\\
\to {m_{NaOH}} = 12,8\\
\to {n_{NaOH}} > {n_{C{l_2}(P1)}}\\
\to {n_{NaOH}} = 2{n_{C{l_2}(P1)}} = 0,25mol\\
\to {n_{NaOH(dư)}} = 0,07mol\\
\to {m_{NaOH(dư)}} = 2,8g\\
\to {n_{NaCl}} = {n_{NaClO}} = {n_{C{l_2}(P1)}} = 0,125mol\\
\to {m_{NaCl}} = 7,3g\\
\to {m_{NaClO}} = 9,3g\\
\to {m_{{\rm{dd}}}} = {m_{C{l_2}(P1)}} + {m_{NaOH}} = 21,68g\\
\to C{\% _{NaCl}} = \dfrac{{7,3}}{{21,68}} \times 100\% = 33,67\% \\
\to C{\% _{NaClO}} = \dfrac{{9,3}}{{21,68}} \times 100\% = 42,9\% \\
\to C{\% _{NaOH(dư)}} = \dfrac{{2,8}}{{21,68}} \times 100\% = 12,92\%
\end{array}\)