Cho 2,4 gam Magie phản ứng hết với oxi thu được 4 gam magie oxit .
a,Viết phương trình chữ của phản ứng
b,Viết sơ đồ phản ứng
c,Tính khối lượng oxi tham gia vào phản ứng
d,Nếu thu được 1,2 gam Magie Oxit , tính khối lượng của mỗi chất tham gia
e,Nếu cho 9,6 gam magie phản ứng với 4,8 gam oxi thì được bao nhiêu gam magie oxit
Please HELP ME !!
Đáp án:pt chữ: Magie + oxi –> magie oxit
sơ đồ phản ứng:
2Mg+O2–>2MgO
[vì oxi CTHH là o2 nha chứ ko thêm j ở oxi hết]
Theo ĐLBTKL có:
mMg+mO=mMgO
2,4 +mO= 4
mO= 4-2,4
mO= 1,6g
nếu MgO=1,2g thì mO=1,2g
nếu 9,6g Mg phản ứng với 4,8g O thì mMgO=4.8g
câu d và e làm như cau C nha
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Làm 3 cái đc k