Cho 2.4g Al vào 200ml HCl a) tính VH2 thoát ra ở đktc b) tính CM của dd axit đem dùng 19/09/2021 Bởi Margaret Cho 2.4g Al vào 200ml HCl a) tính VH2 thoát ra ở đktc b) tính CM của dd axit đem dùng
a, $n_{Al}=\dfrac{2,4}{27}=\dfrac{4}{45}(mol)$ $2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2$ $\Rightarrow n_{H_2}=\dfrac{3}{2}.n_{Al}=\dfrac{2}{15}(mol)$ $V_{H_2}=\dfrac{2}{15}.22,4=3l$ b, $n_{HCl}=3n_{Al}=\dfrac{4}{15}(mol)$ $\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{4}{15}:0,2=\dfrac{4}{3}(M)$ Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải: a) nAl= 2,4/27= 4/45(mol) 2Al+ 6HCl—> 2AlCl3+ 3H2 Theo Pt: nH2= 3/2.nAl= 3/2 .4/45= 2/15(mol) => V H2= 2/15 .22,4= 3(l) b) Theo pt: nHCl= 3nAl= 3.4/45= 4/15(mol) => CmHCl= 4/15 : 0,2= 4/3(M) Bình luận
a,
$n_{Al}=\dfrac{2,4}{27}=\dfrac{4}{45}(mol)$
$2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2$
$\Rightarrow n_{H_2}=\dfrac{3}{2}.n_{Al}=\dfrac{2}{15}(mol)$
$V_{H_2}=\dfrac{2}{15}.22,4=3l$
b,
$n_{HCl}=3n_{Al}=\dfrac{4}{15}(mol)$
$\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{4}{15}:0,2=\dfrac{4}{3}(M)$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a) nAl= 2,4/27= 4/45(mol)
2Al+ 6HCl—> 2AlCl3+ 3H2
Theo Pt: nH2= 3/2.nAl= 3/2 .4/45= 2/15(mol) => V H2= 2/15 .22,4= 3(l)
b) Theo pt: nHCl= 3nAl= 3.4/45= 4/15(mol)
=> CmHCl= 4/15 : 0,2= 4/3(M)