Cho 2 điện tích điểm q1=q2=4.10^-8 C được đặt tại A, B .AB=20cm. 1 điểm M nằm trên trung trực của AB. Tìm vị trí của M để cường độ điện trường tại M đạt giá trị lớn nhất và tìm giá trị đó.
Cho 2 điện tích điểm q1=q2=4.10^-8 C được đặt tại A, B .AB=20cm. 1 điểm M nằm trên trung trực của AB. Tìm vị trí của M để cường độ điện trường tại M đạt giá trị lớn nhất và tìm giá trị đó.
Đáp án:
M là trung điểm AB
Giải thích các bước giải:
Cường độ điện trường do q1, q2 tác dụng lên M là:
\({E_1} = {E_2} = \dfrac{{kq}}{{M{A^2}}} = \dfrac{{360}}{{0,{1^2} + {x^2}}}\)
Cường độ điện trường tổng hợp là:
\(\begin{array}{l}
E = 2{E_1}\cos \alpha = 2{E_1}\sin \beta = 2.\dfrac{{360}}{{0,{1^2} + {x^2}}}.\dfrac{{0,1}}{{\sqrt {0,{1^2} + {x^2}} }}\\
\Rightarrow E = \dfrac{{72}}{{{{\left( {0,{1^2} + {x^2}} \right)}^{\frac{3}{2}}}}}
\end{array}\)
Để E max thì \(E = {E_1} \Leftrightarrow x = 0\)