Cho 2 điện trở R1=110Ω. và R2= 55Ω đc mắc song song với nhau vào giữa
hai điểm A,B có hiệu điện thế luôn không đổi U= 220V . Tính:
a) Điện trở tương đương của đoạn mạch.
b) Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở và qua mạch chính.
c) Gỉa sử R2 là 1 biến trở có sợi dây đc làm bằng constantan với điện trở suất
bằng 0,5.10 mũ -6 Ωm , có 150 vòng quấn quanh 1 lõi sứ trụ tròn đường kính
2,5m. Hãy tính tiết diện dây dẫn dùng làm biến trở
HÃY TÓM TẮT HỘ MÌNH NHÉ
Đáp án:
$\begin{array}{l}
a.{R_{td}} = \dfrac{{110}}{3}\Omega \\
b.{I_1} = 2A\\
{I_2} = 4A\\
c.S = 2,{27.10^{ – 8}}{m^2}
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
a. Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
${R_{td}} = \dfrac{{{R_1}.{R_2}}}{{{R_1} + {R_2}}} = \dfrac{{110.55}}{{110 + 55}} = \dfrac{{110}}{3}\Omega $
b. Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở là:
$\begin{array}{l}
{I_1} = \dfrac{U}{{{R_1}}} = \dfrac{{220}}{{110}} = 2A\\
{I_2} = \dfrac{U}{{{R_2}}} = \dfrac{{220}}{{55}} = 4A
\end{array}$
c. Tiết diện dây dẫn dùng làm biến trở dây dẫn là:
${R_2} = \rho \dfrac{l}{S} \Leftrightarrow S = \dfrac{{\rho .l}}{{{R_2}}} = \dfrac{{0,{{5.10}^{ – 6}}.2,5}}{{55}} = 2,{27.10^{ – 8}}{m^2}$