Cho 3,1 gam Photpho tác dụng với oxi sinh ra chất rắn A . a)Viết phương trình phản ứng b)tính MA

Cho 3,1 gam Photpho tác dụng với oxi sinh ra chất rắn A .
a)Viết phương trình phản ứng
b)tính MA

0 bình luận về “Cho 3,1 gam Photpho tác dụng với oxi sinh ra chất rắn A . a)Viết phương trình phản ứng b)tính MA”

  1. $a/$ PTHH: $4P+$$5O_{2}$$→$$2P_{2}$$O_{5}$

    $b/$ $n_{P}$$=$$\frac{3,1}{31}$$=0,1$ (mol)

    $n_{P_{2}O_{5}}$$=$$\frac{0,1.2}{4}$$=0,05$ (mol)

    $m_{P_{2}O_{5}}$$=142.0,05=7,1$ (g) 

    #We_are_ONE!

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

     nP= 3,1÷31=0,1(mol)

    a) 2P +5/2 O2 => P2O5

         0,1—————->0,05(mol)

    mA = 0,05 × 142 = 7,1g

    Bình luận

Viết một bình luận