Cho 3,36 lít ô-xi phản ứng hoàn toàn với một kim loại hóa trị III thì thu đc 10,2 gam oxit.Xác định tên kim loại đó

Cho 3,36 lít ô-xi phản ứng hoàn toàn với một kim loại hóa trị III thì thu đc 10,2 gam oxit.Xác định tên kim loại đó

0 bình luận về “Cho 3,36 lít ô-xi phản ứng hoàn toàn với một kim loại hóa trị III thì thu đc 10,2 gam oxit.Xác định tên kim loại đó”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    `n_(O_2)=(3,36)/(22,4)=0,15(mol)`

    `->m_(O_2)=0,15.32=4,8(g)`

    Gọi kim loại hóa trị III cần tìm là : `A`

    PT

    `4A+3O_2` $\xrightarrow{t^o}$ `2A_2O_3`

    Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng , ta có :

    `m_A=m_(A_2O_3)-m_(O_2)`

    `->m_A=10,2-4,8=5,4(g)`

    Theo PT :

    `n_A=4/3 . n_(O_2)`

    `->(5,4)/A= 4/3 . 0,15`

    `->(5,4)/A=0,2`

    `->A=27`

    `->A` là `Al` 

    Vậy kim loại cần tìm là `Al`

    Bình luận
  2. @isa

    Gọi kim loại cần tìm là x

    nO2 = $\frac{3,36}{22,4}$ = 0,15 mol

    3O2 + 4X → 2X2O3

    0,15 → 0,2 → 0,1 (mol)

    Mx2O3 = $\frac{10,2}{0,1}$ = 102

    ⇒ Mx = $\frac{102 – 16 . 3}{2}$ = 27

    ⇒ kim loại đó là Al

     

    Bình luận

Viết một bình luận