Cho 34,8g Mno2 tác dụng với dd HCl đặc dư dẫn toàn bộ khí thoát ra đi vào 500ml dd NaOH 2M ( ở nhiệt độ phòng ) . Xác định nồng độ mol/l của những chất có trong dd sau phản ứng. Biết rằng thể tích dd thay đổi không đáng kể
Cho 34,8g Mno2 tác dụng với dd HCl đặc dư dẫn toàn bộ khí thoát ra đi vào 500ml dd NaOH 2M ( ở nhiệt độ phòng ) . Xác định nồng độ mol/l của những chất có trong dd sau phản ứng. Biết rằng thể tích dd thay đổi không đáng kể
MnO2 + 4HCl —> MnCl2 + Cl2 + 2H2O
0,4 0,4 mol
n MnO2 = 34,8 / 87 = 0,4 mol
Cl2 + 2NaOH —> HCl + HClO + H2O
0,4 0,8 0,4 0,4 mol
n NaOH = 0,5.2 = 1 mol
Lập tỉ lệ : $\frac{n NaOH}{2}$ > $\frac{n Cl2 }{1}$ ( $\frac{1}{2}$ > $\frac{0,4}{1}$ )
=> Tính theo Cl2, NaOH dư : 1 – 0,8 = 0,2 mol
Sau phản ứng còn các chất : NaOH dư , HCl, HClO
CM NaOH = 0,2/0.5 = 0,4 M hay Mol/lít
CM HCl = 0,4/0,5 = 0.8 M hay Mol / lít
CM HClO = 0,4/0,5 = 0.8 M hay Mol / lít
Chúc bạn học tốt