cho 4,48 lít SO2 tác dụng với 2,24 lít O2 theo pthh sau
SO2 +02 to->SO3
sau phản ứng kết thúc thu được 5,6 lít hỗn hợp khí gồm SO3,SO2,O2
tính thể tích mỗi khí có trong hổn hợp
tính hiệu suất pư
cho 4,48 lít SO2 tác dụng với 2,24 lít O2 theo pthh sau
SO2 +02 to->SO3
sau phản ứng kết thúc thu được 5,6 lít hỗn hợp khí gồm SO3,SO2,O2
tính thể tích mỗi khí có trong hổn hợp
tính hiệu suất pư
Đáp án: H=50% , VSO2=40%, VO2=20%, VSO3=40%
Giải thích các bước giải:
nSO2=0.2 (mol)
nO2=0.1(mol)
Xét tỉ lệ 0.2/2=0.1/1 nên Hiệu suất hoặc tính theo SO2, hoặc tính theo O2.
2SO2 + O2 —-> 2SO3
Ban đầu : 0.2 0.1 (mol)
Phản ứng : 2x x 2x (mol)
Sau phản ứng: 0.2 -2x 0.1 – x 2x (mol)
Do số mol sau phản ứng là 5.6/22.4=0.25 mol nên 0.2-2x + 0.1 -x + 2x=0.25 hay x=0.05 (mol)
–> H=50%
%VSO2 = 40%
%VO2 = 20%
%VSO3 = 40%
Đáp án:
\(H=50\%\)
\(\% {V_{S{O_2}}} = 40\% ;\% {V_{{O_2}}} = 20\% ;\% {V_{S{O_3}}} = 40\% \)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(2S{O_2} + {O_2}\xrightarrow{{{V_2}{O_5},{t^o}}}2S{O_3}\)
Ta có:
\({V_{S{O_2}}} = 2{V_{{O_2}}}\) nên thể tích 2 chất ban đầu theo đúng tỉ lệ phản ứng, hiệu suất tính theo chất nào cũng được.
Gọi thể tích \(O_2\) phản ứng là \(x\) suy ra \(SO_2\) phản ứng là \(2x\)
Sau phản ứng:
\({V_{S{O_2}}} = 4,48 – 2x;{V_{{O_2}}} = 2,24 – x;{V_{S{O_3}}} = 2x\)
\( \to {V_{hh}} = 4,48 – 2x + 2,24 – x + 2x = 6,72 – x = 5,6\)
Giải được: \(x=1,12\)
Hiệu suất phản ứng:
\(H = \frac{{1,12}}{{2,24}} = 50\% \)
\(\% {V_{S{O_2}}} = \frac{{4,48 – 2x}}{{5,6}} = 40\% ;\% {V_{{O_2}}} = \frac{{2,24 – x}}{{5,6}} = 20\% \to \% {V_{S{O_3}}} = 40\% \)